Giáo Xứ Tân Mai

Tên giáo xứ Tân Mai
Giáo hạt Tân Mai
Giáo phận Xuân Lộc
Dân số 17623
Giáo dân 14275
Quan thầy Đức Maria Trinh Nữ Vương
Địa chỉ giáo xứ 72/1, Kp 5,P. Tân Mai, TP. Biên Hòa, Ðồng Nai
Email
Kênh truyền thông

BẢNG GIỜ LỄ

Thứ 2 Thứ 3 Thứ 4 Thứ 5 Thứ 6 Thứ 7 Chúa nhật Giờ lễ đặc biệt

04:10

05:10

18:00

04:10

05:10

18:00

04:10

05:10

18:00

04:10

05:10

18:00

04:10

05:10

18:00

04:10

05:10

17:30

19:00

04:15

05:35

07:00

16:00

18:00

TÓM TẮT LỊCH SỬ

Quá trình hình thành và phát triển
Ngày 10.08.1954, một số giáo dân gốc Giáo phận Bùi Chu, Thái Bình và Hải Phòng di cư vào khu rừng xanh thuộc ấp Tân Mai, xã Tam Hiệp, quận Châu Thành, Biên Hòa định cư lập nghiệp. Đức Giám Mục Phêrô Phạm Ngọc Chi, Chủ Tịch Ủy Ban Trung Ương Di Cư bổ nhiệm Cha Phêrô Nguyễn Khang Hy đến phụ trách cộng đoàn và lập nên Giáo xứ Tân Mai. Cha Phêrô trong tư cách là Cha xứ tiên khởi của Giáo xứ Tân Mai đã nhận Đức Mẹ Maria Trinh Nữ Vương làm bổn mạng cho Giáo xứ. Cùng năm, Cha Phêrô và cộng đoàn Tân Mai xây dựng nhà thờ mới (22m x 65m) để có nơi thờ phượng Thiên Chúa sốt sắng hơn trong các thánh lễ và kinh nguyện cho cộng đoàn. Qua các thời quý Cha quản xứ, nhà thờ Tân Mai nhiều lần được tu sửa và ngày càng khang trang hơn, các con đường trong xứ được trải nhựa để thuận tiện cho việc đi lại, mục vụ. Năm 1998, Cha Vincentê Đặng Văn Tú được bổ nhiệm phụ trách Giáo xứ Tân Mai. Ngoài việc nâng đỡ đời sống đức tin cho cộng đoàn, Cha Vincentê cùng cộng đoàn xây dựng nhà xứ và nhà mục vụ. Nhờ sự tân tâm, nhiệt thành của quý Cha quản xứ kế nhiệm, các sinh hoạt hội đoàn của Giáo xứ đi vào nề nếp, ổn định và  đời sống đức tin của giáo dân Tân Mai ngày thêm vững mạnh. Năm 2013, Cha Giuse Phạm Sơn Lâm về phụ trách Giáo xứ Tân Mai. Ngày 03/08/2017, Cha Vinhsơn được bổ nhiệm về coi sóc Giáo xứ. Nhờ lòng đạo đức và sự nhiệt tình của Cha Vinhsơn, cộng đoàn Giáo xứ Tân Mai đã ổn định và phát triển về mọi mặt.

Địa dư Đông giáp phường Tân Hiệp và Tam Hiệp; Tây giáp phường Thống Nhất; Nam giáp xã Hiệp Hòa (sông Đồng Nai); Bắc giáp phường Tân Tiến.

Diện tích 1,37 km2

Ngày chầu lượt CN XXII TN

Dòng tu trong Giáo xứ hiện nay

  • Đaminh Tam Hiệp:
    • Tu xá Mẹ Thiên Chúa
    • Tu xá Mẫu Tâm
    • Tu xá Thánh Giuse

Linh mục đương nhiệm Vinhsơn Nguyễn Mạnh Cường ( 03/08/2017 - )

https://ipms.dulieuxl.com/linh-muc/200204/image

Thống kê

Năm

1954

1974

1989

1999

2009

2013

  2020

Giáo dân

3.000

13.753

14.094

13.733

14.215

14.275

 

Gia đình

-

1.948

1.996

3.795

3.929

4.091

 

Tu sĩ

20

40

20

14

17

20

 

 

NHỮNG LINH MỤC ĐÃ PHỤC VỤ

# Hình ảnh Tên Linh Mục Chức vụ Thời gian
1 Phêrô Nguyễn Khang Hy Chánh xứ 1954 - 1975
2 Giuse Nguyễn Thanh Quang Phó xứ 1967 - 1968
3 Giuse Trần Xuân Thịnh Phó xứ 1975 - 1991
4 Đaminh Đinh Minh Diệm Chánh xứ 1975 - 1998
5 Giuse Đinh Nam Hưng Phó xứ 1991 - 1992
6 Giuse Đinh Nam Hưng Chánh xứ 1992 - 1998
7 Vinhsơn Đặng Văn Tú Chánh xứ 05/12/1998 - 2009
8 Tôma Aquinô Vũ Đình Hạo Phó xứ 1999 - 2000
9 Phanxicô X. Nguyễn Thanh Toàn Phó xứ 2000 - 2002
10 Giuse Tạ Minh Chiến Phó xứ 22/08/2002 - 16/11/2005
11 Giuse Đoàn Công Bình Phó xứ 2005 - 2008
12 Giacôbê Lâm Văn Thế Phó xứ 2006 - 2009
13 Matthêu Lê Lực Phó xứ 2008 - 2010
14 Giuse Nguyễn Hữu Khanh Chánh xứ 2008 - 2012
15 Giuse-Đệ Nguyễn Văn Thanh Chánh xứ 2009 - 2010
16 Phaolô Nguyễn Nguyên Phó xứ 2010 - 2011
17 Giuse Vũ Đức Hiệp Chánh xứ 07/07/2010 - 07/10/2013
18 Gioan Trần Hoàng Giang Phó xứ 07/08/2011 - 09/2012
19 Đaminh Đặng Công Khanh Phó xứ 2012 - 2015
20 Giuse Phạm Sơn Lâm Chánh xứ 09/10/2013 - 08/2017
21 Giuse Hà Duy Thi Phó xứ 2013 - 2019
22 Giuse Nguyễn Cao Trí Phó xứ 08/2015 - 11/2017
23 Giuse Phạm Huy Khôi Phó xứ 2016 - 08/09/2020
24 Vinhsơn Nguyễn Mạnh Cường Chánh xứ 03/08/2017 -
25 Giuse Đặng Quốc Thịnh Phó xứ 2017 - 2019
26 Gioan Bt. Vũ Ngọc Hùng Phó xứ 09/2019 -
27 Martinô Nguyễn Đức Thắng Phó xứ 16/09/2019 -
28 Phaolô Nguyễn Minh Hưng Phó xứ 08/09/2020 -

MỘT SỐ HÌNH ẢNH GIÁO XỨ