Giáo Xứ Thái Hiệp

Tên giáo xứ Thái Hiệp
Giáo hạt Biên Hòa
Giáo phận Xuân Lộc
Dân số 22000
Giáo dân 5800
Quan thầy Đức Maria Mẹ Thiên Chúa
Địa chỉ giáo xứ 94/16 KP. 8, P. Tân Phong, Biên Hòa, Ðồng Nai
Email
Kênh truyền thông

BẢNG GIỜ LỄ

Thứ 2 Thứ 3 Thứ 4 Thứ 5 Thứ 6 Thứ 7 Chúa nhật Giờ lễ đặc biệt

04:15

17:30

04:15

17:30

04:15

17:30

04:15

17:30

04:15

17:30

04:15

17:00

04:15

06:15

16:15

TÓM TẮT LỊCH SỬ

Quá trình hình thành và phát triển

Năm 1954, khoảng 200 giáo dân gốc Giáo phận Thái Bình đến định cư tại ấp Tân Hiệp, xã Bình Trước, quận Đức Tu, tỉnh Biên Hòa và lập nên giáo điểm. Thời gian đầu, giáo dân tại giáo điểm này sinh hoạt tôn giáo tại nhà thờ Tân Hải (Thuận Hòa).

Vì số giáo dân di cư về ấp Tân Hiệp ngày càng đông, nên ngày 24.09.1961 Giáo xứ Thái Hiệp được chính thức thành lập dưới sự coi sóc của Cha Augustinô Phạm Khắc Nghiễm. Cùng năm, Cha Augustinô và giáo dân xây dựng ngôi thánh đường đầu tiên để làm nơi dâng lễ và cầu nguyện.

Đến năm 1969, Cha Đaminh Trần Xuân Thảo kế nhiệm Cha Augustinô đến phụ trách Giáo xứ Thái Hiệp. Cha Đaminh cùng cộng đoàn Thái Hiệp xây nhà thờ thứ hai bằng vật liệu kiên cố với diện tích 15m x 50m và khánh thành ngày 24.12.1970.

Năm năm sau, Cha Gioakim Nguyễn Bá Tước thay Cha Đaminh phụ trách Giáo xứ. Bên cạnh việc cùng giáo dân xây tháp chuông và nhà giáo lý (1999), tu sửa nhà thờ (2009), chỉnh trang trong và ngoài khuôn viên thánh đường, Cha Gioakim đã giúp cộng đoàn Thái Hiệp ngày càng lớn mạnh trong đức tin và tình mến.

Năm 2011, Cha Giuse Đỗ Mạnh Dũng đến coi sóc Giáo xứ. Dưới sự hướng dẫn của Cha Giuse, cộng đoàn Giáo xứ Thái Hiệp đã đi vào nề nếp ổn định và đang phát triển về mọi mặt.

Địa dư Đông giáp Gia Cốc; Tây giáp Thuận Hòa; Nam giáp Tân MaiTân Lộc; Bắc giáp Thái An.

Diện tích 50 km2

Ngày chầu lượt 01.01

Linh mục đương nhiệm  Phaolô Nguyễn Đức Thành (8/2017  -  )

https://ipms.dulieuxl.com/linh-muc/199308/image

Thống kê

Năm

1974

1998

2003

2008

2013

2020

Giáo dân

1.960

4.552

6.065

8.221

5.800

 

Gia đình

280

650

1.359

1.842

1.300

 

 

NHỮNG LINH MỤC ĐÃ PHỤC VỤ

# Hình ảnh Tên Linh Mục Chức vụ Thời gian
1 Augustino Phạm Khắc Nghiễm Chánh xứ 1961 - 1971
2 Đaminh Trần Xuân Thảo Phó xứ 1969 - 1971
3 Đaminh Trần Xuân Thảo Chánh xứ 1971 - 1975
4 Gioakim Nguyễn Bá Tước Chánh xứ 1975 - 2011
5 Phanxicô X. Nguyễn Thanh Sơn Phó xứ 2005 - 2009
6 Phêrô Trần Thanh Việt Phó xứ 10/01/2010 - 14/09/2011
7 Giuse Bùi Quang Huy Phó xứ 2011 - 2012
8 Giuse Đỗ Mạnh Dũng Chánh xứ 10/2011 - 08/2017
9 Giuse Nguyễn Phong Phú Phó xứ 2013 - 2017
10 Phaolô Nguyễn Đức Thành Chánh xứ 2017 -
11 Matthêu Nguyễn Đại Tài Phó xứ 2017 - 2018
12 Martinô Nguyễn Thái Hiệp Phó xứ 04/09/2018 - 16/09/2019
13 Matino De Porres Nguyễn Đình Hoàng Phó xứ 16/09/2019 - 08/09/2020
14 Giuse Nguyễn Thanh Tùng Phó xứ 08/09/2020 -

MỘT SỐ HÌNH ẢNH GIÁO XỨ